Ký ức hoa hướng dương I_icon12Để sử dụng đầy đủ chức năng của diễn đàn bạn hãy đăng ký thành viên để thực hiện được chức năng này nhé.
Ký ức hoa hướng dương I_icon12Các bạn sẽ được hòa mình vào mái nhà với những thành viên đến từ mọi miền Đất Nước.
Ký ức hoa hướng dương I_icon12Vuonyeuvn.com Rất hân hạnh là nơi đem đến cho bạn những phút giây YÊU THƯƠNG.
Ký ức hoa hướng dương I_icon12Chúc Các bạn có những phút giây thật vui vẽ

Ký ức hoa hướng dương I_icon12Để sử dụng đầy đủ chức năng của diễn đàn bạn hãy đăng ký thành viên để thực hiện được chức năng này nhé.
Ký ức hoa hướng dương I_icon12Các bạn sẽ được hòa mình vào mái nhà với những thành viên đến từ mọi miền Đất Nước.
Ký ức hoa hướng dương I_icon12Vuonyeuvn.com Rất hân hạnh là nơi đem đến cho bạn những phút giây YÊU THƯƠNG.
Ký ức hoa hướng dương I_icon12Chúc Các bạn có những phút giây thật vui vẽ

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang chủ  Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

» Tuyển Moderator Thành Viên BQT Vườn Yêu VN

Diễn đàn hiển thị tốt nhất Với trình duyệt và FireFox... Dowload Tại Đây

Chào mừng Khách viếng thăm đã trở lại! Số bài viết của bạn: 3 Chúc Bạn Luôn Hạnh Phúc, Vui Vẻ Nhé.
Chúng ta cùng chào mừng bạn https://vuonyeu.forumvi.com/u183 là thành viên mới nhất tham gia diễn đàn.

Chúng ta hãy cùng nhau xây dựng cộng đồng Vườn Yêu lớn mạnh nhé...

Nếu đây là lần đầu tiên bạn tham gia diễn đàn, xin mời bạn xem phần Hỏi/đáp-Trợ Giúp để biết cách dùng diễn đàn.

Share

Ký ức hoa hướng dương

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
amina_dung
Quản Trị Viên
Quản Trị Viên
amina_dung

Kỷ Niệm Vui Kỷ Niệm Vui : ko có
Giới tính Giới tính : Nữ
Zodiac Zodiac : Libra

Cung Hoàng Đạo Cung Hoàng Đạo : Rat

Tổng số bài gửi Tổng số bài gửi : 1180
Điểm hiện có. Điểm hiện có. : 27334
Số người thích/Like Số người thích/Like : 22
Sinh Nhật. Sinh Nhật. : 15/10/1996
Ngày tham gia Ngày tham gia : 31/03/2012
Tuổi Đời Tuổi Đời : 27
Đến từ Đến từ : Tây ninh.
Trình Độ Học Vấn Trình Độ Học Vấn : 10/12
Hài Ước Hài Ước : tuỳ lúc

Châm Ngôn Sống Châm Ngôn Sống : Sống để khóc, sống để biết buồn, sống để biết một lần vui, sống để được yêu, sống để biết yêu, và sống để chờ đợi.........

Ký ức hoa hướng dương Empty
Bài gửiTiêu đề: Ký ức hoa hướng dương   Ký ức hoa hướng dương Icon_minitimeSun Jul 08, 2012 2:11 pm

Em vào đại học, cách anh đủ một vòng đất nước. Anh ngạc nhiên, rồi cũng nói “Hướng dương cần một khoảng đất và khoảng trời rộng hơn để phát triển” Em bật khóc, nắng lấp lánh trên má…

Cứ thế, cứ thế…thời gian trôi và một mùa xuân nữa lại về.

Để em lại nâng trên tay bông hoa hướng dương như hôm nào anh còn ở bên rồi tự nhủ nơi phương xa chắc chắn anh sẽ nhớ về nó như là em nhớ về anh…

Ký ức hoa hướng dương B7qpi

“Em chờ đợi gì ở những bông hướng dương kia?” Chỉ là nhắm mắt và cảm nhận.

Thật khó để biết ta yêu nhau từ lúc nào….nhưng em sẽ luôn nhớ, và sẽ mãi mãi không quên ngày đầu anh nói lời yêu thương…

Em mơ mộng-một người con gái mơ mộng và yêu nắng gió…

Anh-một người con trai bận rộn vụt đến vụt đi để rồi giật lấy lô lốc các giải thưởng…

Có vẻ khác nhau nhỉ, nhưng như người ta vẫn thường nói thế cũng là để bù trừ cho nhau…Anh ngó nghiêng nghe em nói rồi chợt mỉm cười vu vơ… Nhớ về anh cũng là nhớ về những kỉ niệm thật đẹp…

Bắt đầu từ những ngày đầu quen nhau, ngày ấy anh lên 12 còn trẻ con lắm dù hơn em một tuổi lận. Là mẹ nhờ anh dạy phụ đạo các môn tự nhiên, vậy mà cả mấy ngày trời anh dành để chọc con bé học chuyên văn như em… Cuối cùng em thi đậu vào lớp chuyên Toán, cũng thật lạ. Ngày biết điểm, em ngẩn ngơ nhìn những con số đang nhảy múa…rồi lại ngẩn ngơ nhìn anh cũng đang hạnh phúc với thành công không chỉ của riêng em. Mẹ hớn hở gọi điện cho ba, cho các chị rồi kéo anh ở lại ăn tối, anh ngượng ngùng ngại quá bác ơi…

Mấy ngày sau, anh đưa một chậu hướng dương nhỏ xíu nói nhờ chăm giùm, anh bận quá. Em xì môi, ừ, ừ mà thật lòng là iu cái mầm sống bé xíu đó ngay từ lúc mới ngó thấy…Rồi anh bận rộn thật, bận rộn với các kì thi, các ý tưởng lóe lên rồi thường trực trong đầu…Và rồi anh như biến mất khỏi cuộc sống vốn nhẹ nhàng của em.

Hướng dương lớn dần lên, bầu đất bé nhỏ trong chậu không còn đủ nuôi sống nó, mẹ bảo nó cần một vùng đất rộng hơn để sống. Em tần ngần, hình như anh cũng thế, cũng cần một vùng trời lớn hơn để phát triển, còn em, cũng sẽ dõi theo anh như dõi theo mầm hướng dương kia lớn lên từng ngày…

Trời trở lạnh, em chìm trong những cơn cảm cúm kéo dài. Anh vội vã ghé qua với la liệt bánh trái, dặn dò đủ thứ, rồi lại vội vã đi, còn kip nhìn khoảng trống ngoài hành lang

“Em…trồng nó rồi à?”

“Nó cần đất và mặt trời”

“Cám ơn em nhen”

Lần này anh đi thật rồi….

Em không theo kịp ở lớp chuyên toán, trong khi môn văn có sức hút với em đến kì lạ. Mẹ buồn bã nhìn bảng điểm thấp hơn suy nghĩ, em lặng lẽ bước ra vườn sau, hướng dương cũng buồn thiu, vì sao em lại thi vào lớp chuyên toán, vì sao từ đầu em không nhận ra rằng em không hề thích hợp với những môn tự nhiên vậy mà còn ép buộc mình, …

“Sao thế nhóc?” Tiếng anh khe khẽ từ xa.

Em ngước nhìn anh không nói, mà thật ra cũng chẳng biết nói thế nào. Anh cũng chỉ lặng lẽ ngồi cạnh bên. Em biết là mẹ em gọi anh đến và có lẽ lại nhờ gia sư thêm cho em. Mặt trời lặn dần, ánh sáng dần trở nên yếu ớt, má em khẽ lăn một giọt nước mắt…

“Em sẽ thi lại vào lớp chuyên văn…”

“Em…chắc chứ?”

“Mẹ em…sẽ không đồng ý, nhưng em…thích học văn” Em ngước nhìn anh, cầu cứu. Anh ngắt mấy cọng cỏ trong tay, khẽ gật đầu.

Mọi việc không dễ dàng, mẹ em đã kì vọng ở em rất nhiều, vì thế mẹ sẽ khó có thể đồng ý cho em theo một lớp chuyên văn mà không phải chuyên toán như chị gái, em biết việc này đã mẹ buồn và làm khó anh rất nhiều. Khuyên nhủ mẹ em, rồi lại an ủi em. Lắm lúc thương anh lạ…

Cuối cùng mẹ cũng nhượng bộ cho con gái, anh cũng thở phào nhẹ nhõm. “Cố lên em!”

Em đậu vào lớp chuyên văn, mẹ vẫn không lấy gì làm vui, chỉ mình anh kéo em ra ngoài dụ dỗ với đủ kem, chè, bánh tráng trộn. Lượn xe đạp lòng vòng quanh công viên gần nhà….Dưới ánh nắng mặt trời má anh bừng sáng lấp lánh

“Dù lúc nào, em cũng hãy hướng về niềm tin của em, em nhé!Như bông hướng dương vậy?Được không em?”

“Dù cả lúc trời đổ mưa hay hoàng hôn buông xuống thì hãy hi vọng rằng rồi ngày mai mặt trời sẽ lại lên”

Cổ tích kể rằng mặt trời đã mang hơi ấm và sức sống đến cho các loài hoa trong đó có hoa Hướng Dương, và Hướng Dương đã dành cho mặt trời tình yêu vô điều kiện, vì tình yêu cháy bỏng đó mà Hướng Dương đã bất chấp tất cả để bay lên nói rõ tình cảm của mình với mặt trời, dẫu có phải hi sinh tất cả. Em đã lỡ yêu hoa Hướng Dương mất rồi. Còn Hướng Dương cứ mãi đi về phía xa xăm nào mà em không theo kip….

Vào đại học.

Anh lại tiếp tục bận rộn với các câu lạc bộ, hội nhóm và vô số các học bổng thường niên, anh là con người của xã hội chứ đâu riêng mình em. Lâu lâu gặp nhau, em chỉ đủ cơ hội để nói “anh đừng quá sức nhé, nhớ ăn uống đầy đủ” anh cười hì hì “anh biết mà, em cũng cố lên nhen”. Anh vẫn còn nhớ đến cây hoa hướng dương ngày nào, tạt qua một tí, chụp lại bức hình hướng dương rồi để làm hình nền điện thoại, nghĩ đến đó em bỗng thấy vui vui.

Anh vẫn coi em là một cô bé, bảo em cắt tóc tém cho dễ thương, nhắn tin chúc trung thu vui vẻ rồi ghé qua tặng nhóc quà 1/6. Có lẽ em giống như một đứa em gái theo đúng nghĩa của anh…

Lớn rồi, em cũng để tóc dài, cài băng đô và bắt đầu biết mặc váy, ngồi bần thần trước cây hướng dương. Lâu rồi anh không ghé qua….Một ngày nắng, anh đến, ngỡ ngàng “Có phải nhóc của anh đây không vậy?” em bẽn lẽn cười, cũng lâu rồi em không viết nhiều về tình bạn học trò nữa, những bài báo mang hơi hướng về một tình yêu đơn phương, lâu rồi anh không vào blog của em nên không nhận ra con nhóc đã lớn…

Cuối năm, anh bận thi cử nhưng cũng ghé thăm em thường xuyên hơn. Em sắp thi tốt nghiệp rồi thi đại học. Cũng chỉ là “cố nhen em” “nói sao nhỉ anh tin em sẽ làm tốt hơn những gì anh nghĩ” vậy thôi mà mỗi lần anh qua lại thấy vui vui lạ

Một ngày anh đến, ngó nghiêng cây hướng dương thì thầm “Hướng dương của anh đã lớn thật rồi”. Hình nền của anh có thêm con nhóc từ hôm đó…

Em vào đại học, cách anh đủ một vòng đất nước. Anh ngạc nhiên, rồi cũng nói “Hướng dương cần một khoảng đất và khoảng trời rộng hơn để phát triển” Em bật khóc, nắng lấp lánh trên má…

Ký ức hoa hướng dương

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» 7 món ăn dưỡng máu, bồi bổ cơ thể!
» Dường như
» Album => Còn Mãi Nồng Nàn - Dương Triệu Vũ
» Hương Hà Nội
» Thơ cho quê hương tôi